DỰ ÁN Thư viện Cội Rễ - Hoạt động năm 2019

Discussion in 'CR01 - THƯ VIỆN CỘI RỄ' started by Minh Châu, 9/6/19.

1. Minh Châu

Minh Châu Trưởng Thôn Sáng rơi xuống đồi, sáng leo lên cây Sáng mỏi chân rồi, sáng ngồi xuống đây

Sau năm 2018 nhiều sóng gió, vào tháng 3/2019, Thư viện Cội Rễ đã công bố bản Kế hoạch năm 2019 về nội dung các hoạt động của Thư viện Cội Rễ trong năm và về tài chính.

Trong năm 2019, Thư viện Cội Rễ sẽ tiếp tục xây dựng một cộng đồng nhỏ xung quanh các thư viện, phòng đọc tự quản để từ đó tiếp tục nhen nhóm văn hoá đọc. Để thực hiện được điều đó, Thư viện Cội Rễ có các mục tiêu:

• Tổ chức 4 Chương trình Sách diễn ra vào các tháng 4, tháng 6, tháng 10 và tháng 1 năm sau. Các Chương trình Sách gồm có những hoạt động như: chiếu phim, chơi cờ, dã ngoại, đi đường, kể chuyện, chia sẻ Sách.
    • Bổ sung 200 cuốn vào thư viện Trống Tông, 100 cuốn vào phòng đọc của Dào và cùng với đó là 440 cuốn cho các tủ sách THCS của nhà trường.
    • Khảo sát để mở thêm một phòng đọc nữa ở La Pán Tẩn.
    Cả Thôn xem bản Kế hoạch năm 2019 tại đây.

• Like Like x 4
    Loading...
  2. Minh Châu

Minh Châu Trưởng Thôn Sáng rơi xuống đồi, sáng leo lên cây Sáng mỏi chân rồi, sáng ngồi xuống đây

VỀ CHIẾU PHIM TẠI THƯ VIỆN & PHÒNG ĐỌC

Chiếu phim

• Là hoạt động định kỳ, được tổ chức thường xuyên tại các thư viện và phòng đọc ở La Pán Tẩn.
    • Thư viện không chỉ có sách mà còn có phim ảnh, tài liệu. Phim, video là một cách khác để truyền tải tri thức.
    • Chiếu phim rất được các em, các bạn yêu thích.
    Những bộ phim được chiếu:
    • Có nội dung về con người, về thiên nhiên và mối quan hệ của con người với thiên nhiên, của con người với con người
    • Cốt truyện mạch lạc; lời thoại dễ hiểu; bối cảnh không quá xa lạ với cuộc sống của các em.
    • Các bộ phim cần có thuyết minh.
    • Độ dài phim phù hợp
    Cả Thôn biết bộ phim nào hay và phù hợp thì viết ở dưới bình luận của thread này.

• Like Like x 3
    1. View previous comments...
    2. bé Ỉn
      Trước chị Sep có nói làm em nhớ. Phim Vua sư tử ạ

Minh Châu likes this.
  3. Minh Châu

VỀ CÁC HOẠT ĐỘNG NHÓM TẠI THƯ VIỆN VÀ PHÒNG ĐỌC

Mục đích

• Xây dựng cộng đồng nhỏ xung quanh thư viện.
    • Kết nối giữa TNV và các em.
    Vì sao lại là hoạt động nhóm nhỏ
    • Được tổ chức trên quy mô nhỏ : 1TNV - 3 em (tuỳ vào khả năng mỗi TNV)
    • Khác với trước đây khi TNV đứng trên bục, các em sẽ ngồi dưới, càng đông càng tốt. Hoạt động nhóm nhỏ sẽ được tổ chức trên quy mô vừa đủ để mỗi TNV có thể dành thời gian, tâm trí và sự quan tâm đến một số em nhất định.
    Các hoạt động nhóm

1. Cùng em đọc sách

• Đối tượng là các em nhỏ tuổi. Các em nhỏ rất thích nghe các thầy cô đọc sách cho mình nghe, vì các em chưa đọc sõi tiếng Kinh.
    • Các sách được đọc cần đơn giản, nội dung không phức tạp để các em nhỏ có thể hiểu được, không nhiều từ ngữ khó hiểu.
    2. Chơi cờ vua
    • Đối tượng: không giới hạn độ tuổi.
    • Các em đã được dạy chơi cờ vua tại trường học, cờ vua cũng dễ chơi nên nhiều bạn biết chơi cờ vua.
    • Hoạt động chơi cờ đơn giản là rủ 2 3 em cùng chơi cờ và TNV đứng cổ vũ. Hoặc chính TNV chơi cùng các em.
    • Một năm tổ chức 2 lần giải đấu cờ vua để khuyến khích các em.
    3. Chơi cờ vây
    • Đối tượng: Không giới hạn độ tuổi.
    • Các em chưa được tiếp xúc nhiều với cờ vây. TVCR mang cờ vây lên lần đầu là CT Sách tháng 1.
    4. Chia sẻ về Sách
    • Đối tượng: cần chia thành độ tuổi nhỏ và nhỡ để có những cách chia sẻ khác nhau.
    • Nhỏ: sách truyện, sách nhi đồng, dễ đọc.
    • Nhỡ: sách thiếu nhi, sách văn học, những cuốn sách khó đọc hơn một chút.
    • TNV hãy kể về những cuốn sách mà TNV thấy hứng thú nhất và muốn chia sẻ cho các em. Chia sẻ với sự say mê, không cứng nhắc. Các em sẽ được truyền cảm hứng bởi sự say mê do TNV toát ra khi kể về cuốn sách đó.
    5. Đi đường, dã ngoại
    • Đối tượng: tất cả.
    • Là hoạt động các em yêu thích nhất, các em rất thích được đi cùng các TNV vì các em có thể vừa đi vừa kể về La Pán Tẩn: những vẻ đẹp, những nơi các em hay chơi và những điều thuộc về dân tộc HMong.
    • Ở hoạt động này, các TNV cứ hồn nhiên, không suy nghĩ nhiều, khiêm tốn nghe các em kể chuyện và động viên khuyến khích các em kể chuyện.
    6. Tìm hiểu về văn hoá, tri thức bản địa, ngôn ngữ của người HMong
    • Kết hợp với đi đường là tốt nhất.
    • TNV cần tìm hiểu trước về La Pán Tẩn, người HMong: ngôn ngữ, văn hoá, tri thức bản địa. Và các vấn đề của vùng cao.
    7. Trồng cây
    • Đối tượng: cùng với tất cả các em.
    • Cùng các em đi tìm cây con, hoặc mang cây con ở dưới HN. Cùng các em chọn chỗ để trồng. Ưu tiên cây bản địa
    • Các lần lên LPT tiếp theo sẽ cùng các em chăm sóc.
    8. Các trò chơi, các hoạt động warm-up do TNV tự chuẩn bị.

Cả Thôn xem và nếu có những hoạt động khác có thể đề xuất với Thư viện Cội Rễ.

• Like Like x 2
    • Love Love x 1