TRUYỀN THÔNG nhóm 4 : chạm vào tình nguyện

Discussion in 'TUYỂN VER8' started by Nhóm 4 - Ver8, 9/10/14.

1. Nhóm 4 - Ver8

Nhóm 4 - Ver8 Tiểu học

Buổi gặp mặt đầu tiên của nhóm 4 vào 19h30 ngày 08/10 tại chùa Láng đã diễn ra thành công. 12 thành viên trong nhóm là những con người khác nhau, những cá tính khác nhau nhưng đều có một điểm chung mà mọi người đều nhận thấy là cùng rất yêu công việc tình nguyện, luôn mong muốn được cống hiến thể hiện mình và hi vọng sẽ đến được với màu áo xanh của Thôn Sông Mã ....
    [​IMG]:o)
    :o)
    Với sự hướng dẫn nhiệt tình của người chị cả Dương Thị Oanh (Hạt Tiêu). Thử thách đầu tiên là chủ đề về "Đôi mắt" các thành viên trong nhóm đều cho rằng đây là chủ đề mở, rất mới lạ và thú vị .... hứng khởi và tràn đầy nhiệt huyết là tính thần chung lúc này>

:-s=))=)) mấy anh chị, cùng mấy bạn team khác cũng chen vào hôi hình, đáng yêu ghê :000204EF:
    Vào 15h00 nhóm sẽ có mặt tại bưu điện Hà Nội và trên đường tìm kiếm "ĐÔI MẮT ":D:) .Rất mong các anh chị có thể cùng tham gia với nhóm ạ ^^ :D:D

• Like Like x 9
    Loading...
  2. Nhóm 4 - Ver8

Nhóm 4 - Ver8 Tiểu học

DAY 9/10/2014
    Sau buổi họp mặt, làm quen, nhận nhiệm vụ và đưa ra "chiến lược" thực hiện nhiệm vụ nhóm 4 bắt đầu hành trình trải nghiệm vào 15h ngày 9/10 đúng như dự định. 15h các thành viên có mặt khá đầy đủ cùng với người hướng dẫn là bạn Tiêu ở bưu điện thành phố gần hồ Gươm. Linh đi học nên không tham gia được cùng nhóm buổi hôm nay, Nguyễn Hoa đi học về trễ nhưng vẫn cố gắng đến dù khi đó trời đã nhá nhem tối...
    Bắt đầu ngày trải nghiệm thứ nhất... \:D/:o)
    Nhóm đã vạch sẵn tương đối cụ thể nội dung lẫn cách thức thực hiện nên công việc được tiến hành ngay. Nhóm chia làm 2 đội đi men theo hồ ghi lại những hình ảnh cũng như có những cuộc trò chuyện ngắn để hiểu và cảm nhận thêm về những hình ảnh mình nắm bắt được.
    Quan sát... Đó là khả năng quan trọng nhất mà đôi mắt mang lại cho người sở hữu nó.Bắt đầu với cuộc trò chuyện cùng một bác gái làm nghề chụp ảnh. Lúc này bác đang đứng đợi có người đến đặt chụp hình...những mong kiếm thêm chút thu nhập lo toan cho gia đình. Thời buổi này, theo như bác nói và như chúng ta đều biết máy ảnh có nhiều và điện thoại có khả năng chụp ảnh là quá phổ biến. Công việc của bác gặp rất nhiều khó khăn, mỗi ngày chụp chỉ được tầm một trăm ngàn.
    Sau khi hỏi bác một số câu, chúng mình rời đi và không quên chúc bác sẽ có nhiều khách hàng hơn :|

Trong khi đội 1 nói chuyện cùng bác thợ chụp ảnh thì đội 2 đi theo hướng ngược lại bắt gặp khá nhiều cặp đôi đang chụp ảnh cưới. Quả là tuyệt vời! Anh chị ăn mặc khá đơn giản, cô dâu mặc áo dài trắng. 2 người mỉm cười rất hạnh phúc. Mong rằng người chụp ảnh sẽ lưu giữ được những khoảnh khắc đáng nhớ này của họ...
    Đội 1 cũng ghi lại được hình ảnh bà cụ bán các dầm đang ngồi cùng cháu của bà.
    Không biết cụ bán hàng có được nhiều không, số tiền cụ kiếm được có đủ 2 bà cháu sinh sống không nhưng nhìn bé ngồi trong vòng tay bà thấy thật bình yên...

Vì bờ Hồ khá rộng nên việc dọn vệ sinh cần khá nhiều người. 2 nhóm đều gặp và nói chuyện cùng những cô lao công ở đây. Đội 1 trong khi vừa hỏi thăm thì các bạn cũng luôn tay giúp các cô nhặt lá cây.

[​IMG]Đội 2 thì gặp chút khó khăn trong việc tiếp cận...

Nhưng cũng từ điều này mà chúng mình mới nhận ra vài điều. Có lẽ như vậy mới là đúng...
    Đội 2 sau khi " vỡ lẽ" về "sự việc" trên thì vô cùng tâm đắc và thưởng ngay cho mỗi thành viên những que kem rất ngon :P
    Đội 1 toàn mem xinh tươi nhề \:D/Còn đội 2 thì sao... >:)Sau khi thưởng thức những que kem mát lành mọi người còn chụm que tạo thành hình ngôi sao đẹp như thế đấy... Tất cả chung về một mối đó là tình nguyện =(( Nếu có cả các mem bên đội 2 thì yên tâm, nó sẽ hơi dị vì không ra hình gì thôi chứ vẫn là 1 hình ảnh đẹp lắm đấy ^_^
    Đội 2 thu được hình ảnh này...
    Một bà cụ ngủ rất ngon trên chiếc ghế đá. Thời tiết dịu hơn một chút cho cụ có giấc ngủ ngon nhé!...
    Đúng là đến hồ Gươm nhiều lần nhưng thú thật mình cũng chưa làm việc này bao giờ. Đây cũng là một phát hiện thú vị nhỉ.

Đội 1 qua một hồi đi bộ và thu thập hình ảnh, thông tin thì quyết định ngồi tổng kết và rồi sẽ gặp nhóm 2. Đang ngồi nói chuyện ở lối nhỏ, các bạn ngồi 2 bên, chân đan xem nhau :3 thì có một chị bán hoa dạo xin đi qua. Mọi người nhanh chóng thu chân lại nhường lối đi cho chị. Chị đi ngang qua, mọi người có để ý chân chị bị tật, đi lại khá khó khăn... Chú ý hơn 1 chút đến chị, nhận thấy ở chị một sự hồn nhiên, vô tư. Nụ cười của chị là thế đấy..
    .
    Một hình ảnh có thể khá dễ bắt gặp

Nhưng là bà cụ nhặt những tờ giấy trong thùng rác thì mình ít thấy hơn. Mình cũng có đôi chút suy ngẫm về điều này

Nhìn những túi rác kia... Rồi đây cũng sẽ có những người gom nhặt ống giấy trong đó...
    Và... Có lẽ là người đặc biệt nhất tụi mình gặp hôm nay... Người mà bé Ngọc-nhỏ tuổi nhất trong đội đã hứa và ở lại đưa chú đến bến xe... Một chú ngồi thổi sáo ở gần cổng lối đi vào đền. Chú là người khiếm thị. Và tụi mình đang làm về chủ đề Đôi mắt thì chính điều này càng trở nên đặc biệt hơn... Chú nói chú rất hài lòng với những gì mình đang có. Chúng ta đủ thấy tầm quan trọng của đôi mắt nhưng họ, những người khiếm thị, không vì thiếu đi đôi mắt mà họ trở nên bi quan. Họ chấp nhận điều đó, sống với nó và dùng những giác quan khác để cảm nhận.
    Nụ cười vẫn lôn hiện diện trên gương mặt chú. Chú thổi sáo hay lắm!
    Một buổi chiều thì những điều đã ghi lại không nhiều nhưng cũng chẳng ít. 2 đội gặp nhau trao đổi đôi chút. Và rồi đội 2 (có lẽ vì quá tập trung mà chưa tìm cho mình những que kem như đội 1) cũng mua kem ăn. Cô gái hướng dẫn đội mình, nhỏ nhắn, nhiệt tình, tốt bụng cùng Dương hóm hỉnh, cũng nhiệt tình và tốt như thế giải khát như thế này đây...
    Nhóm mình có sang giao lưu với các thành viên nhóm 3. Hôm nay có một số nhóm cũng chọn hồ Gươm làm địa điểm trải nghiệm. Trời tối, tụi mình dẫn nhau đi ăn bánh tráng trộn khá là vui, để lại đằng sau sự mệt mỏi của việc đi bộ :3 Song song với việc làm nhiệm vụ thứ nhất, tụi mình cùng nhau gắn bó, rất nhanh. Các mối quan hệ bắt đầu được xác lập
    Chỉ sau ngày hôm nay các thành viên đã thân thiết với nhau hơn rất nhiều. Mọi người cùng đi, cùng cảm nhận, cùng chuyện trò để hiểu thêm về nhau, về cuộc sống vốn nhiều điều cần khám phá này... Người hướng dẫn và người quan sát nhóm mình rất rất chu đáo, trước khi về còn sắp xếp cụ thể, chắc chắn để bảo đảm sự an toàn của các thành viên... Chính điều này khiến mình- 1 trong 2 người nhiều tuổi nhất nhóm cảm thấy được bao bọc, che chở, rất ấm áp, cứ như mình là đứa em của 2 người vậy (dù thực ra là bạn và chị :3 )
    Cảm ơn mọi người hôm nay đã rất nhiệt tình. Chúng ta cũng đã có lộ trình cho ngày 10/10. Mong hôm nay sẽ có nhiều điều thú vị thêm nữa. Ít ra cũng tự thưởng chho mình 15 phút ngắm pháo hoa tuyệt đẹp nhé! Hẹn gặp mọi người, vài tiếng nữa thôi... >:D< Chúng ta cứ giữ tinh thần thoải mái thế này nhé. Tình nguyện mà :o):o)

• Like Like x 5
    1. Tùng Lâm
      Sao lỗi hết ảnh thế này!

2. Nhóm 4 - Ver8
      @TÙNG LÂM: hết lỗi chưa a, nhóm e vẫn xem được bình thường mà :'(

3. Nhóm 4 - Ver8

Nhóm 4 - Ver8 Tiểu học

10/10/2014
    Đã là ngày trải nghiệm thứ 2 của nhóm 4. Mọi người hẹn gặp nhau tại cổng trường parabol Đại học Bách khoa vào 5h chiều.
    Ngồi trong một quán nước vỉa hè đợi các thành viên khác đến, chúng tôi cũng có thêm thời gian cùng trò chuyện với nhau, chia sẻ bản thân để có thể hiểu nhau hơn. Hơn nữa, các thành viên cũng được trao đổi nhiều hơn về những tấm ảnh và khoảnh khắc cả nhóm may mắn thu thập được vào ngày trải nghiệm đầu tiên. :000203FB:[​IMG]

;)=))

hình ảnh đôi mắt e bé, thành viên nhóm chụp được... đáng yêu quá nhèo :-*:">"class="smilie" data-smilie="yes" />:P

Xuất phát lúc 6h, nhóm mình chia làm 2 đội đi quanh khu vực trường Bách khoa và chợ để tiếp tục quan sát, tìm kiếm tư liệu cho nhiệm vụ đầu tiên này. ĐÔI MẮT - là hình ảnh quá đỗi quen thuộc. Nhưng khi cả đội tiếp cận với nó, là 1 chủ đề, 1 thử thách, có lẽ khó khăn hơn mọi người vẫn nghĩ.
    Dù ngày hôm nay các thành viên nhóm không có mặt đầy đủ nhưng bù lại, động lực lớn lao giúp mọi người có thêm niềm vui đó là các anh chị ver 7; Họ là những người đầy nhiệt tình, luôn vui vẻ và cởi mở, có lẽ không cần gì hơn nữa, chỉ vậy thôi cũng đủ giúp chúng tôi gần nhau hơn, giúp chúng tôi tin tưởng hơn vào con đường mình đang đi - TÌNH NGUYỆN.
    Công viên Thống Nhất là điểm đến cuối cùng của ngày hôm nay.
    <:-P<:-P:o)
    Có lẽ không cần chúng tôi phải nhắc các bạn cũng biết hôm nay là ngày gì nhỉ? Ngày 10/10 - Giải phóng Thủ đô Hà Nội ;). Mục đích đến đây vô cùng nhiều!!!! Cả nhóm có thể quan sát thêm nhiều tư liệu, là địa điểm tốt để ngồi lại tổng kết công việc cũng như định hướng cho ngày mai. Quan trọng hơn là mọi người sẽ cùng nhau ngắm PHÁO HOA, cùng bên nhau trải qua những giây phút đáng ghi nhớ và vô cùng ấn tượng. Đây cũng là địa điểm họp của nhóm 7 và là nơi kinh doanh nước trong 2h đồng hồ của nhóm 5.>:D<>:D<
    9h đúng, pháo hoa nổ lên trên bầu trời Hà Nội. Tất cả cùng chiêm ngưỡng xuýt xoa. Pháo hoa cực kì đẹp, nhưng có lẽ nó sẽ đẹp hơn nếu chúng ta cảm nhận chứ không đơn giản chỉ là ngắm nhìn chúng. Một chị trong đội đã thốt lên thế này trong khoảnh khắc đầu tiên : “Chị nhớ các em nhỏ quá, nhớ Tết ấm quá! Chỉ mong sao có thể mang pháo hoa đến được với ác em ấy...” Bỗng dưng tôi cảm thấy quý trọng vô cùng giây phút đó, giây phút tôi được đứng tại đây, được ngắm nhìn bầu trời rực lửa, sáng bừng pháo hoa.
    :o):o)

Sau màn pháo hoa, 3 nhóm cũng gặp được nhau. Đội 5 thành công vượt ngoài sức mong đợi.

:-*\:D/\:D/ các hot teen của nhóm mình
    Dường như bất kể ở đâu, mỗi một thành viên Sông Mã đều cố gắng tìm về với nhau và quy tụ lại tạo nên sức mạnh. Họ đã giúp tôi tin tưởng vào điều đó - những người đồng đội tôi yêu. Ngày hôm nay, cảm xúc mãnh liệt có thể trào dâng khác nhau trong trái tim mỗi người. Nhưng với nhóm 4 - thông điệp mà chúng tôi gửi đến bạn đó là “Hãy nhắm mắt lại, bạn sẽ cảm nhận được nhiều hơn”;)
    Ngày mai nhóm sẽ họp tại chùa láng để hoàn thành nhiệm vụ một, rất mong các anh chị có thể đến giao lưu, đóng góp ý kiến cùng chúng em :)>-. Yêu SÔNG MÃ :-*

• Like Like x 4
  4. Nhóm 4 - Ver8

Nhóm 4 - Ver8 Tiểu học

11/10/2014
    Ngày làm việc thứ 4 của nhóm cũng là tổng kết và hoàn thành nhiệm vụ 1 diễn ra tại sân chùa Láng. Buổi họp bắt đầu từ 14h30p. Một vài người khác có lí do đến muộn vì công việc riêng. Buổi họp của nhóm 4 thật vinh dự khi có các anh chị tiền bối ver6 và ver7 cùng tham dự.
    >:D<:-bd
    Buổi họp bắt đầu bằng lời nhận xét của anh Huynh ( nhóm trưởng ) về công việc mà từng thành viên được giao. Qua đó để mọi người tự rút kinh nghiệm cho lần làm việc sau. Sau đó mỗi thành viên sẽ nêu lên cảm xúc mà mình cảm nhận được qua nhiệm vụ 1, tiếp theo chị Oanh phổ biến và nêu nhiệm vụ 2,3. Mọi người cùng đưa ra định hướng và cách thực hiện cho nhiệm vụ lần sau. Buổi họp diễn ra suốt sẻ và nghiêm túc hơn bao giờ hết. Cuối cùng chị Oanh thưởng cho mọi người túi quà ăn vặt để kết thúc buổi làm việc trong sự thoải mái và giảm bớt căng thẳng cho mọi người để tiếp tục hoàn thành nhiệm vụ tiếp theo cách thành công nhất. Mọi người cùng nhau cố gắng nhé.;)
    :D

• Like Like x 3
    1. Cua Gà
      Ảnh trong bài viết bị lôi đấy, nhóm xem lại xem nhé

2. Hạt Teo
      Cho kiểu chữ to to dễ nhìn với các bé ơi :(((((

5. Nhóm 4 - Ver8

Nhóm 4 - Ver8 Tiểu học

13/10/2014

Sau ngày chủ nhật nghỉ ngơi, nghĩ kế hoạch cho nhiệm vụ 2: "vừa nhắm mắt vừa mở cửa sổ", hôm nay, 18h30' check in :D tại ngõ 508 Đường Láng, chúng tôi lại tụ họp để gặp một nhân vật đặc biệt. Chú là Tuấn, con người đại diện cho sự nghị lực phi thường.:):):)
    [​IMG]Chú bị khiếm thị bẩm sinh nhưng mãi đến năm 8-9 tuổi mới thực cảm nhận rõ ràng về căn bệnh của mình. Làm quen với cuộc sống của bóng tối thật khó khăn. Đi lại, sinh hoạt, vui chơi,....tất cả đều bị hạn chế, bạn nghĩ sao khi đang là trẻ con bạn lại phải chịu đựng những thứ như thế? :| Nhưng rồi cũng qua đi khi gia đình tạo điều kiện cho chú đi học, chú vui hơn vì có bạn mới, có thầy cô, chú nỗ lực học tập, cố gắng vượt qua mọi khó khăn mắc phải để giờ đây chú là THẦY của bao người. Chú dạy đàn organ, dạy xoa bóp bấm huyệt cho những người có hoàn cảnh như mình ở Trung tâm phục hồi chức năng hội người mù Việt Nam, chúng tôi có hỏi sao chú lại chọn nghề này, chú tâm sự: "Vì mình đồng cảnh với người ta nên mình hiểu cảm giác của họ, mình tâm huyết với nghề nữa nên mình cũng dễ dạy họ hiểu, nên mình chọn nghề này thôi :) với cả nghề này cũng hợp khả năng người khiếm thị như mình". Không chỉ có thế chú còn lập ra CLB Tầm quất ở ngõ 508 Đường Láng, đến nay đã được 9 năm hoạt động. Điều đó có đáng khiến chúng ta khâm phục? Và có đáng là minh chứng chứng minh chú Tuấn là con người dũng cảm và nghị lực? Chắc hẳn bạn đã có câu trả lời của mình.:) Chia tay chú cùng lời hẹn gặp vào một ngày khác. Mong chờ lần gặp mặt tiếp theo. :)

Riêng với team 4, hôm nay là một ngày ý nghĩa. Mọi người đã cùng im lặng, lắng nghe và chia sẻ. TNV đôi khi, chỉ cần có thế. Nhể????? :D:D:D 5 ngày nữa thôi, teamwork kết thúc rồi, có tiếc nuối, có vui nhưng hiện tại thì cố lên nhé. Chung tay hành động thôi. ;);););););););););););)

• Like Like x 3