[HDTK] Bài giảng ngôn ngữ ký hiệu

Discussion in 'TỪ CỬ CHỈ ĐẾN TÂM HỒN' started by Mơi, 2/10/11.

1. Mơi

Mơi Guest

Như các bạn đã biết, hoạt động thường kỳ của chúng ta mang tên "Từ cử chỉ đến tâm hồn". Đây là một hoạt động hết sức ý nghĩa và cũng đầy thử thách. Thử thách là vì đối tượng chúng ta hướng đến có khoảng 90% là các em khiếm thính (Tức là vẫn có những em nghe nói được nên các bạn chú ý điều này)
    Đực sự ủy nhiệm của BĐH cũng như sự tin cậy của các bạn. Mơi xin tạm thời soạn giáo án cho những bài giảng về ngôn ngữ ký hiệu (NNKH) cho những buổi học trong hoạt động thường kỳ.
    Trước mỗi buỗi học tớ xin được đăng lên Thread này tài liệu cũng như chương trình học để các bạn tiện theo giỏi.
    P/s: Trong quá trình học chắc rằng chúng ta không tránh khỏi những thắc mắc và nhu cầu chia sẽ kinh nghiệm học tập NNKH. Vậy nên Mơi lập một thread khác để giải quyết vấn đề đó ở đây.

• Like Like x 6
    Loading...
  2. Mơi

Mơi Guest

Bảng chử cái

Bài học đầu tiên của chúng ta và cũng là bài học đầu tiên của những ai bắt đầu học NNKH là bảng chử cái.
    Học bảng chử cái chúng ta có thể đánh vần bằng tay:
    • Thông báo tên riêng, thuật ngữ hay khái niệm mới có trong NNKH.
    • Là phao đề phòng khi lỡ quên từ nào đó.
    • V...v...
    Không phải chỉ riêng chúng ta mà ngay cả trong cộng đồng người khiếm thính cũng thường xuyên sử dụng phương thức đánh vần bằng tay.
    Gợi ý cách học:
    B1:Các bạn nhìn hình và làm theo các chử cái nhiều lần đến khi nào thuần thục.
    B2:Tập ghép từ, lấy một quyển sách mà bạn yêu thích và vừa nhìn sách vừa đánh vần (bằng NNKH) từng từ một.
    B3: Học theo cặp: có thể hai bạn một, bạn A nghĩ ra bất kì một từ nào và đánh vần trước mặt bạn B thật nhanh và bạn B phải nói ra được từ đó và ngược lại.
    Trên đây chỉ là những kinh nghiệm của riêng mình giúp chúng ta học tốt và có thể phản xạ nhanh. Các bạn có thể sang tạo thêm và chia sẽ trong buổi học hôm sau. Học tập chăm chỉ nha cả nhà ;))

• Like Like x 20