Cuộc sống trong tôi là...

Discussion in 'TÂM SỰ SÔNG MÃ' started by ducthangbk, 17/4/11.

1. mynguyenbg

mynguyenbg Trung học phổ thông Khi em buồn, hãy chơi em nghe một bản nhạc

DẠO NÀY...

M để ý dạo này, hình như m ít viết lách đi hơn, ít trải lòng trực tiếp trên những kênh mạng xã hội hơn, ít lướt lướt hơn, mà share hay tương tác bị động nhiều hơn. Rồi có hay không có những 'công việc' như vậy cũng chẳng sao ấy. Lâu lắm rồi chẳng có bài nào đầu tư chau chuốt từ câu từ tới hình ảnh, rồi âm thanh. Lâu rồi, chỉ còn những dòng cảm xúc hay suy nghĩ nhanh - và ngắn gọn. Ngược lại, các 'văn bản mật' của mình nhiều lên đáng kể, thích lưu file word hơn những gì diễn ra trong ngày. Như vậy thì m chỉ có nhận được sự phản hồi từ chính mình mà thôi.
    Thế là tốt. Hay là không tốt?
    -------
    M có một cái chân đau mãi mà chẳng có dấu hiệu hết nhiễm trùng. Thuốc đã thử. Tiểu phẫu cũng đã thử. Lâu dần thì cứ 'tự xử' và để nó thế... như nó cố tình muốn thế mãi. 'Đau lắm không?' - 'Đau. Nhưng mà riết rồi cũng quen'. Không dừng lại được, nên tự động tìm những cách để thích nghi với nó thôi, chứ chờ đợi mãi sao được.
    Rồi lười một thời gian... vết sưng lại giống quả nhót chín. Quen là một chuyện, nhưng mỗi lần 'tự xử' vẫn thấy sợ (đau). Nhưng, trải qua cái đau ban đầu ấy rồi, dám cắt bỏ rồi, thì những ngày tháng sau đó (dù ngắn) sẽ trở nên dễ chịu hơn nhiều. Còn cứ lần lữa để nó như vậy thì sao? - Thì từng giờ của mình sẽ trôi qua với nỗi băn khoăn tới chỗ đau đó một cách đều đặn, sinh hoạt cũng bị ảnh hưởng ít nhiều.
    ------
    Hôm nay mới thấy thu về thật này. Ôi cái se se này. Ôi cái mùi hoa sữa không lẫn vào đâu được này... ^_^

And the fears that once controlled me can't get to me at all

• Like Like x 2
  2. ongmattroi

ongmattroi Trung học cơ sở

Gần đây mình hay thức khuya dậy muộn. Không còn đặt cả báo thức nữa. Đọc lại bài thơ lấy năng lượng cho tuần mới dậy sớm.

MỖI NGÀY DẬY SỚM

Mỗi một ngày dậy sớm
    Là một ngày dài hơn
    Mỗi một tuần dậy sớm
    Là tuần lễ xanh rờn

Mỗi một tháng dậy sớm
    Là vài ngày thừa ra
    Mỗi một năm dậy sớm
    Bạn là quái vật à?

Mỗi một lần dậy sớm
    Được gặp nắng sớm hơn
    Vừa ấm vừa mát dịu
    Như lòng sau giận hờn

Trích RVNT

#1562 ongmattroi, 21/9/19
    Last edited: 21/9/19
    • Like Like x 3
    • Love Love x 2
    1. Than
      "Em gọi bạn em là Lá
      Bạn em gọi em là Mưa
      Một hôm trời mưa hai đứa
      Trú chân dưới một cây dừa''

Sep likes this.
    2. ongmattroi
      hình như (ít nhất) 4 lần chị em mình đi chung và ...mưa :"D

Than likes this.
  3. Cua

Cua Đại học Thôi, cứ thế mà đi.

A lazy day

Hôm nay là một ngày thứ 7 thảnh thơi, mình cho phép mình lười biếng.

Đêm qua thức đến hơn 2h đêm, chẳng để làm gì, chỉ để lướt lướt facebook xem những clip nhảm nhảm. Vì sáng nay không phải dậy sớm để chen chúc từng mm đường đi, không phải ra ngoài hít thở trong cái không khí ô nhiễm với tỷ lệ bụi mịn cao mà dạo gần đây lên facebook thấy ai cũng share cũng nói xa xả, không phải chống chọi với cơn buồn ngủ và sự ghen tị khi nghĩ người ta đi làm chiều thứ 6 đã thấy cuối tuần, nên mình cho phép mình ngủ nướng.

6h sáng, mình bị cái chuông báo thức chạy bằng hạt và pate đánh thức, bát thức ăn hết sạch sành sanh, chậu cát có một cục kít nhỏ xinh bốc mùi nồng nặc. Vội dậy đổ hạt vào bát, thêm chút nước, với tay lấy cái xẻng lấp cát, mình lại chìm vào giấc ngủ. Mỗi buổi sáng của mình đều như thế, y như nuôi con thơ vậy, đứa con thơ còn đang bụng mang dạ chửa nên càng làm nũng hơn.

10:30 sáng tỉnh dậy, thấy em bé nằm cạnh vẫn đang ngủ say. À, hóa ra cảm giác yên bình là đây. Mình cứ nằm ườn như thế, thi thoảng đưa tay vuốt cục lông bù xù bên cạnh, thấy cuộc đời thật đáng yêu.

Dậy muộn nên nấu ăn trưa luôn. Mỗi ngày thật là đau đầu với việc suy nghĩ trưa nay ăn gì, tối nay ăn gì. Đang phải kiêng đủ thứ, nên chỉ có thể ăn thịt lợn. Thèm một bữa lẩu thịt bò ngập răng, thèm vị tanh tanh của mực với tôm với bạch tuộc, thèm một bát bún bò Huế Chu Văn An, thèm bún đậu mắm tôm chấm mắm tôm chứ không phải nước mắm. Thời tiết này mà hẹn được đám bạn làm một nồi lẩu, thì không còn gì bằng, nhỉ?

Mình mò dậy làm một bát cơm rang kim chi. Thèm đủ thứ mà bà Thoa cứ gửi ảnh pizza bít tết gà cay phô mai rồi rủ đi ăn này nọ. Hôm nay Thoa rủ đi Ninh Bình, mà vì sợ Dứa ở nhà 1 mình tủi thân nên mình chẳng đi.
    "Hay mày phi xe qua đây tối đi ăn xong phi xe về trông mèo, sáng mai đi Ninh Bình sớm?"
    "Em chịu, mệt lắm."
    ...
    "Tuần sau chị bận gì à? Để tuần sau em đi với chị."
    "Ừ."
    "Ừ là bận hay là tuần sau đi?"
    "Bận. Không đi được với tao nên áy náy à?"
    "Ừa, khổ thân đi 1 mình không ai chụp ảnh cho.
    Giờ này không biết có tự bắt xe lên Hà Nội rồi tự mò đi không nữa, nãy thấy sấm đì đùng rồi mưa, nhắn tin cho mà cũng chưa thấy trả lời. Chị người ta sinh năm 95 hôm nay lấy chồng kìa, chị mình thì suốt ngày chỉ gửi ảnh đang đi uống trà sữa, đang đi ăn, đang đi chơi 1 mình. Chỉ thương bố mẹ, nghe tin con gái có người yêu, đi mua gà chọi về nuôi đợi con dẫn bạn về thịt, gà già thịt ăn hết mà chưa thấy bạn con đâu =)) Xong rồi tối hôm trước mẹ vừa gọi bảo bố phá bức tường ở giữa nhà đi cho rộng, thì trong nhà ngồi được 5 mâm cỗ. Hôm sau Thoa bảo mình chia tay rồi =)). Thấy cũng tội, mà thôi cũng kệ chứ biết làm sao.

Ăn xong thì làm gì nhỉ? Order cốc trà sữa thèm từ tối qua. À phải lên shopee đặt cát cho Dứa nữa. Đặt hàng lần thứ 3, chị chủ shop bảo tặng bà bầu một gói pate. Định chối vì bà bầu nghén không ăn tanh, còn phải mang pate đi cho vì sợ hỏng, nhưng thôi để đó chắc không ế. Thi thoảng gặp được một người bán hàng như thế cũng thật là vui. Trong thế giới online này, niềm tin trở thành một thứ gì đó thật xa xỉ, không bị lừa là may rồi, đằng này còn được bonus thêm đồ, hihi.

Lâu lắm rồi không viết, tự nhiên thấy mình xàm quá :D. Kệ nhỉ, cuộc sống của mình mà, mình thích thì mình làm thôi.

À, Hà Nội vào thu rồi, nghĩa là mùa đông cũng sắp tới rồi đó.

• Like Like x 3
    • Love Love x 2
    • Laughing Laughing x 1
    1. View previous comments...
    2. Cua
      Rùa nồi lẩu trưa hôm sau vẫn được bữa nữa =))

3. út Tâm
      Ơ Cua đã lên Đại học rồi à ;( sao có 1 thời gian tôi vắng bóng thôi mà các bạn cùng trang lứa đã vượt rào nhanh như vậy T.T

Cua and Ngáo like this.
    4. Cua
      út Tâm t lên cách đây 1 năm rồi m, dạo này lười viết nên mãi chưa lên được Cao học :v

5. tuanleviet2579
      eo ơi thích Thùy Chi lắm luôn á!!!

6. Cua
      tuanleviet2579 chưa nhìn tên đọc cmt chị tưởng đứa con gái nào cơ :v

4. Ngáo

Ngáo Tiểu học

Sáng nay lạnh ghê !
    Lại nhớ MHX, sáng nào cũng chưa cần báo thức đã dậy vì lạnh chân (dài quá cũng khổ), phi xuống bếp hóng xem Chang sáng nay có cho ăn gì khác ngoài cơm rang không.
    Thò mặt vô, vẫn thế.
    Lại thấy Chang đang thổi lửa, mấy anh/chị/em ngồi quanh im lặng, nghĩ gì sâu xa lắm (nhưng chắc là không nghĩ gì đâu)
    Ngồi tầm 5 phút thì đứng lên đi làm "gì đó" quen thuộc mỗi sáng sớm. cũng mất kha khá thời gian,tầm 5 phút lận.
    Thoải mái......nguồn sống trở lại.
    Ra sân ngắm LPT chút, đẹp thật, muốn lấy điện thoại chụp lưu lại mà lần trước thử chụp rồi. cái j7 prime chỉ gíup có bức ảnh tối um. hờ hờ. tiếc thật. Chị Quỳnh bảo :" cái gì ở LPT thì chỉ nên để ở LPT".
    Thế là cứ đứng đấy, nhìn trời, nhìn núi rồi quay ngoắt vô nhà.
    - "Tạch"
    -" mọi ngừi ơi! mọi ngừi ơi!......"

• Laughing Laughing x 5
    • Like Like x 1
    • Don't Care Don't Care x 1
    1. Quỳnh Chew (Mộc)
    2. te
      Mọi người ơi mọi người ơi :v , nhớ quá anh

3. Nhím
      Lần nào chị nghe giọng m gọi dậy sáng, cũng lại lẩm bẩm '' sáng ra đã ồn'' =)))

mynguyenbg likes this.
    4. Cua
      Giỏi nhờ, ngày xưa chị Títtt m phải hôm nào ở nhà hậu cần mới dám làm "gì đó"